കോടതി സമിതികള്‍: ‘വിശാലമായ ഘടന’ മാത്രമേ വിവരിക്കാവൂ, ഉദ്യോഗസ്ഥരുടെ പേര് പറയരുത്, സര്‍ക്കാര്‍ സുപ്രീം കോടതിയില്‍

വാര്‍ത്താ ചാനലുകള്‍ സ്വീകരിച്ച സ്വയം നിയന്ത്രണ സംവിധാനം കൂടുതല്‍ കാര്യക്ഷമമാക്കേണ്ടതുണ്ടെന്ന് സുപ്രീം കോടതി. ”ഞങ്ങള്‍ പൂര്‍ണ്ണമായും നിങ്ങളോടൊപ്പമുണ്ട്, കാരണം ഞങ്ങള്‍ മാധ്യമങ്ങള്‍ക്ക് പ്രീ-സെന്‍സര്‍ഷിപ്പോ പോസ്റ്റ്-സെന്‍സര്‍ഷിപ്പോ അടിച്ചേല്‍പ്പിക്കാന്‍ താല്‍പ്പര്യമില്ലാത്തതിനാല്‍ സര്‍ക്കാരിന്റെ നിയന്ത്രണത്തെക്കുറിച്ച് ജാഗ്രത പാലിക്കണം. ഒരു സ്വയം നിയന്ത്രണ സംവിധാനം ഉള്ളത് ഫലപ്രദമാകണം, ”മൂന്നംഗ ബെഞ്ച് അധ്യക്ഷനായ ഇന്ത്യയുടെ ചീഫ് ജസ്റ്റിസ് ഡി വൈ ചന്ദ്രചൂഡ് പറഞ്ഞു.

സ്വയം നിയന്ത്രണ സംവിധാനത്തിനെതിരായ ബോംബെ ഹൈക്കോടതിയുടെ ചില പരാമര്‍ശങ്ങളെ ചോദ്യം ചെയ്ത് ന്യൂസ് ബ്രോഡ്കാസ്റ്റേഴ്‌സ് ആന്‍ഡ് ഡിജിറ്റല്‍ അസോസിയേഷന്‍ (എന്‍ബിഡിഎ) നല്‍കിയ അപ്പീല്‍ പരിഗണിക്കുകയായിരുന്നു ജസ്റ്റിസുമാരായ ജെ ബി പര്‍ദിവാല, മനോജ് മിശ്ര എന്നിവരടങ്ങിയ ബെഞ്ച്.

നടന്‍ സുശാന്ത് സിംഗ് രാജ്പുതിന്റെ മരണവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട കേസില്‍ ചില വാര്‍ത്താ ചാനലുകളുടെ റിപ്പോര്‍ട്ടുകള്‍ ‘അധിക്ഷേപകരം’ ആണെന്ന് കോടതി കണ്ടെത്തി. മാധ്യമ വിചാരണ കോടതിയലക്ഷ്യത്തിന് തുല്യമായിരുന്നുവെന്ന് നിരീക്ഷിച്ച കോടതി മാധ്യമങ്ങള്‍ ‘ലക്ഷ്മണ്‍ രേഖ’ കടക്കരുതെന്ന് പറഞ്ഞു. നിലവിലുള്ള സ്വയം-നിയന്ത്രണ സംവിധാനങ്ങള്‍ക്ക് ഒരു നിയമാനുസൃത സംവിധാനത്തിന്റെ സ്വഭാവം സ്വീകരിക്കാന്‍ കഴിയില്ലെന്നും കോടതി നിരീക്ഷിച്ചിരുന്നു.

”ഒരു സ്വയം നിയന്ത്രണ സംവിധാനം രൂപീകരിക്കുന്നതിന് ഇതിനകം സ്വീകരിച്ച നടപടികള്‍ ഈ രണ്ട് വ്യവസ്ഥകളിലും ശക്തിപ്പെടുത്തേണ്ടതുണ്ടോ എന്ന് ഈ കോടതി പരിഗണിക്കേണ്ടത് ആവശ്യമാണെന്ന് ഞങ്ങള്‍ കരുതുന്നു. യാന്ത്രികയതുടെ അധികാരപരിധിയുടെ പരിധിയിലും പാസാക്കാവുന്ന അന്തിമ ഉത്തരവുകളുടെ കാര്യത്തിലും.” നോട്ടീസ് പുറപ്പെടുവിച്ചുകൊണ്ട് സുപ്രീം കോടതി ഉത്തരവില്‍ പറഞ്ഞു. ‘ഏതാണ്ട് എല്ലാ ടിവി ചാനലുകളും ടെലികാസ്റ്റിംഗില്‍ സ്വയം സംയമനം പാലിക്കുന്നു’ എന്ന പ്രസ്താവനയെ പരാമര്‍ശിച്ച് ‘നിങ്ങള്‍ പറയുന്നത് ആളുകള്‍ അംഗീകരിക്കുമോ, നിങ്ങള്‍ കോടതിയിലെ ആളുകളുടെ എണ്ണം എടുത്താല്‍ എനിക്കറിയില്ല’ ചീഫ് ജസ്റ്റിസ് പറഞ്ഞു.

2020 ല്‍ നടന്‍ സുശാന്ത് സിംഗ് രാജ്പുത്തിന്റെ മരണത്തെക്കുറിച്ചുള്ള മാധ്യമ കവറേജിനെ പരാമര്‍ശിച്ച്, സിജെഐ ‘ആ നടന്റെ മരണത്തിന് ശേഷമുള്ള ഉന്മാദത്തെ’ പരാമര്‍ശിച്ചു. ഇത് കൊലപാതകമാണോ ആത്മഹത്യയാണോ എന്ന് അനുമാനിക്കാന്‍ എല്ലാവരും വ്യസനിച്ചു. അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു, ഇത് ചെയ്യുന്നതിലൂടെ നിങ്ങള്‍ ഒരു ക്രിമിനല്‍ അന്വേഷണത്തെ തടയുന്നുതായും കോടതി നിരീക്ഷിച്ചു. അരുഷി വധക്കേസിലും ഇതുതന്നെയാണ് സംഭവിച്ചതെന്ന് എന്‍ബിഡിഎയെ പ്രതിനിധീകരിച്ച് മുതിര്‍ന്ന അഭിഭാഷകന്‍ അരവിന്ദ് ദാതാര്‍ പറഞ്ഞു. ഡല്‍ഹി പൊലീസ് ഒരു കാര്യം നിയന്ത്രിച്ചിട്ടുണ്ടെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. റിപ്പോര്‍ട്ട് ആധികാരികമാണെന്ന ധാരണ നല്‍കി നേരത്തെ മാധ്യമങ്ങള്‍ സ്രോതസ്സുകള്‍ വിടുന്നതായി റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്തപ്പോള്‍ ഇപ്പോള്‍ ഈ സെന്‍സേഷണല്‍ കേസുകളില്‍ ദിവസേനയുള്ള ബ്രീഫിംഗ് നല്‍കാന്‍ ഒരു പ്രസ് ഓഫീസര്‍ ഉണ്ടാകുമെന്നും അല്ലാതെ മറ്റൊന്നും റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്യാന്‍ കഴിയില്ലെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു