“ആ​രോ​ഗ്യം സ​ർ​വ​ധ​നാ​ൽ പ്ര​ധാ​നം”

ആ​രോ​ഗ്യ​മു​ള്ള ത​ല​മു​റ സ​മൂ​ഹ​ത്തി​ന്‍റെ​ത​ന്നെ ഉ​റ​ച്ച ന​ട്ടെ​ല്ലാ​ണ്. ന​മ്മ​ള്‍ ഓ​രോ​രു​ത്ത​രും ആ​രോ​ഗ്യ​ത്തോ​ടെ ഉ​ണ്ടാ​യി​രി​ക്കു​ക എ​ന്നു​ള്ള​ത് ഏ​റ്റ​വും പ്ര​ധാ​ന​മാ​യ ധ​നി​കാ​വ​സ്ഥ.
മു​ന്‍​പ് “വി​ദ്യാ​ധ​നം സ​ർ​വ​ധ​നാ​ൽ പ്ര​ധാ​നം” എ​ന്ന് കോ​പ്പി​യെ​ഴു​തി പ​ഠി​പ്പി​ച്ചി​രു​ന്ന അ​വ​സ്ഥ​യി​ൽ​നി​ന്ന് മാ​റി “ആ​രോ​ഗ്യം സ​ർ​വ്വ​ധ​നാ​ൽ പ്ര​ധാ​നം” എ​ന്നു​ള്ള​താ​ണ് യാ​ഥാ​ർ​ഥ്യം എ​ന്ന് നാം ​തി​രി​ച്ച​റി​യു​ക .

ഇ​പ്പോ​ൾ ന​മ്മ​ൾ കാ​ണു​ന്ന ഒ​രു സം​ഗ​തി, ഒ​രു ജീ​വി​ത​കാ​ലം മു​ഴു​വ​ൻ ഒ​രാ​ള്‍ അ​ധ്വാ​നി​ച്ചു​ണ്ടാ​ക്കി​യ പ​ണം മു​ഴു​വ​ൻ അ​യാ​ളു​ടെ അ​വ​സാ​ന കാ​ല​ഘ​ട്ട​ങ്ങ​ളി​ൽ ആ ​വ്യ​ക്തി​യു​ടെ അ​റി​വോ താ​ല്പ​ര്യം പോ​ലു​മോ ഇ​ല്ലാ​ത്ത ആ​ശു​പ​ത്രി​ക​ളി​ൽ കൊ​ടു​ത്ത് മ​ര​ണ​ത്തി​ന് കീ​ഴ​ട​ങ്ങു​ന്ന​താ​ണ്.

പ​ല​പ്പോ​ഴും ചി​കി​ത്സ​യ്ക്കാ​യി മു​ട​ക്കു​ന്ന പ​ണം, രോ​ഗി​യെ ആ​രോ​ഗ്യ​ത്തോ​ടെ തി​രി​ച്ചു കി​ട്ടി​യി​ല്ലെ​ങ്കി​ല്‍ ആ ​കു​ടും​ബ​ത്തെ സം​ബ​ന്ധി​ച്ചി​ട​ത്തോ​ളം ഒ​രു വ​ലി​യ ന​ഷ്ടം​ത​ന്നെ​യാ​ണ്.

അ​തി​നാ​ൽ​ത​ന്നെ രോ​ഗം വ​രാ​തെ ശ്ര​ദ്ധി​ക്കു​ക​യാ​ണ് രോ​ഗം വ​ന്നി​ട്ട് ചി​കി​ത്സി​ക്കു​ന്ന​തി​നേ​ക്കാ​ൾ ന​ല്ല​ത് എ​ന്നു​ള്ള യാ​ഥാ​ർ​ഥ്യം തി​രി​ച്ച​റി​യു​ക.

ഇ​പ്പോ​ൾ പ​ക​ർ​ച്ച​വ്യാ​ധി രോ​ഗ​ങ്ങ​ളെ​ക്കാ​ൾ ന​മ്മ​ളു​ടെ പ​ണം ചോ​ർ​ന്നു​കൊ​ണ്ടി​രി​ക്കു​ന്ന​ത് പ​ക​ർ​ച്ചേ​ത​ര വ്യാ​ധി​ക​ളു​ടെ​യും ജീ​വി​ത​ശൈ​ലി രോ​ഗ​ങ്ങ​ളു​ടെ​യും നീ​ണ്ട​കാ​ല ചി​കി​ത്സ​യ്ക്ക് വേ​ണ്ടി​യാ​ണ്.

ജീ​വി​ത​ശൈ​ലി രോ​ഗ​ങ്ങ​ൾ എ​ല്ലാം ന​മ്മു​ടെ ഭ​ക്ഷ​ണ​രീ​തി​യി​ലെ അ​പാ​ക​ത​ക​ള്‍​കൊ​ണ്ടും വ്യാ​യാ​മ​ക്കു​റ​വു​കൊ​ണ്ടും മ​റ്റ് ദു​ശ്ശീ​ല​ങ്ങ​ൾ​കൊ​ണ്ടും പ്ര​ധാ​ന​മാ​യി ഉ​ണ്ടാ​കു​ന്ന​താ​ണ്. അ​വ​യെ ത​ട​യാ​ൻ ഡോ​ക്ട​ർ​മാ​രെ​ക്കാ​ൾ സാ​ധി​ക്കു​ക ന​മു​ക്കു​ത​ന്നെ​യാ​ണ് എ​ന്ന് ന​മ്മ​ൾ തി​രി​ച്ച​റി​യു​ക.

ന​മ്മ​ൾ ഈ ​ലോ​ക​ത്തെ അ​റി​യു​ന്ന​തും ആ​സ്വ​ദി​ക്കു​ന്ന​തും ന​മ്മു​ടെ പ​ഞ്ചേ​ന്ദ്രി​യ​ങ്ങ​ളി​ൽ കൂ​ടി​യാ​ണ്. ഈ ​പ​ഞ്ചേ​ന്ദ്രി​യ​ങ്ങ​ൾ എ​ല്ലാം സ്ഥി​തി ചെ​യ്യു​ന്ന​ത് ന​മ്മു​ടെ ശ​രീ​ര​ത്തി​ലാ​ണ്.

അ​തു​കൊ​ണ്ട് ആ​ത്മാ​വി​നെ​ക്കാ​ളും മ​ന​സി​നെ​ക്കാ​ളും ഒ​ക്കെ പ്ര​ധാ​നം ഇ​തെ​ല്ലാം സ്ഥി​തി ചെ​യ്യു​ന്ന സ്ഥൂ​ല​ശ​രീ​ര​ത്തി​നാ​ണ്. ശ​രീ​ര​ത്തി​ന്‍റെ ആ​രോ​ഗ്യ​മാ​ണ് ഏ​റ്റ​വും പ്ര​ധാ​നം.

അ​തി​നാ​ൽ ആ ​ശ​രീ​ര​ത്തി​ന്‍റെ സം​ര​ക്ഷ​ക​നാ​യ ഡോ​ക്ട​ർ​ക്ക് പ്ര​ത്യേ​ക പ​രി​ഗ​ണ​ന പ​ണ്ടു മു​ത​ലേ ന​ൽ​കി വ​ന്നി​രു​ന്നു.

ഒ​രു കാ​ല​ത്ത് ഏ​റ്റ​വും ആ​ദ​ര​വ് ല​ഭി​ച്ചി​രു​ന്ന വൈ​ദ്യ​വും വി​ദ്യ​യും ഇ​ന്ന് മൂ​ല്യ​ച്യു​തി​യി​ലാ​ണ് എ​ന്ന സ​ത്യം നാം ​വി​സ്മ​രി​ച്ചു കൂ​ടാ.

ക​ച്ച​വ​ട താ​ൽ​പ​ര്യ​ങ്ങ​ൾ ഇ​വ​യി​ൽ ര​ണ്ടി​ലും ക​ട​ന്നു​വ​ന്ന​തി​ന്‍റെ അ​ന​ന്ത​ര​ഫ​ല​ങ്ങ​ളാ​ണ് ഇ​ന്ന​ത്തെ പൊ​തു​സ​മൂ​ഹം പ​ല​വി​ധ​ത്തി​ല്‍ അ​നു​ഭ​വി​ച്ചു​കൊ​ണ്ടി​രി​ക്കു​ന്ന​ത്. അ​തു​കൊ​ണ്ടു​ത​ന്നെ രോ​ഗി​ക​ളും ഡോ​ക്ട​ർ​മാ​രും ത​മ്മി​ലു​ള്ള ആ​ത്മ​ബ​ന്ധം കു​റ​ഞ്ഞി​രി​ക്കു​ന്നു.

ഒ​രു കാ​ല​ത്ത് ആ​ദ​ര​വോ​ടെ നോ​ക്കി​യി​രു​ന്ന ഡോ​ക്ട​ർ​മാ​രെ സം​ശ​യ​ത്തോ​ടു​കൂ​ടി നോ​ക്കു​ന്ന രോ​ഗി​ക​ളു​ടെ എ​ണ്ണം കൂ​ടി​യി​രി​ക്കു​ന്നു.

ആ​രോ​ഗ്യം പ​ണം കൊ​ടു​ത്ത് വാ​ങ്ങു​ന്ന എ​ന്തോ ആ​ണ് എ​ന്നു​ള്ള ഒ​രു തോ​ന്ന​ലും അ​തി​നാ​ൽ​ത​ന്നെ ക​ച്ച​വ​ട​ക്കാ​രെ​പ്പോ​ലെ ഡോ​ക്ട​ർ​മാ​രെ ക​ണ്ടാ​ൽ മ​തി എ​ന്നു​ള്ള ചി​ന്ത​യും സ​മൂ​ഹ​ത്തി​ൽ വ്യാ​പി​ച്ചി​ട്ടു​ണ്ട്.

ചി​കി​ത്സ​ക​രും രോ​ഗി​ക​ളും ത​മ്മി​ലു​ള്ള വ​ഴ​ക്കു​ക​ളും കൂ​ടി​ക്കൊ​ണ്ടി​രി​ക്കു​ന്നു. രോ​ഗി​ക​ളു​ടെ രോ​ഗം മാ​റ്റു​ന്ന​ത് മ​രു​ന്നു​കൊ​ണ്ടു മാ​ത്ര​മ​ല്ല ചി​കി​ത്സ​ക​ളി​ൽ ഉ​ള്ള വി​ശ്വാ​സ​വും കൊ​ണ്ടു കൂ​ടി​യാ​ണ് എ​ന്ന് “സൈ​ക്കോ ന്യു​റോ എ​ന്‍​ഡോ ക്രൈ​നോ ഇ​മ്യൂ​നോ​ള​ജി” പ​ഠ​ന​ങ്ങ​ൾ തെ​ളി​യി​ക്കു​ന്നു.

ക​ഴി​ഞ്ഞ ത​ല​മു​റ​വ​രെ കു​ടും​ബ​ഡോ​ക്ട​ർ എ​ന്ന ഒ​രു സ​ങ്ക​ല്പ​മു​ണ്ടാ​യി​രു​ന്നു. ഇ​ന്ന് ഓ​ൺ​ലൈ​ൻ വ​ഴി എ​ന്തു സാ​ധ​ന​വും വാ​ങ്ങാം എ​ന്ന​തു​പോ​ലെ ചി​കി​ത്സ​യും പ​ര​സ്പ​ര ബ​ന്ധ​ത്തി​ന്‍റെ ബാ​ധ്യ​ത ആ​വ​ശ്യ​മി​ല്ലാ​ത്ത ഒ​ന്നാ​യി മാ​റി​ക്കൊ​ണ്ടി​രി​ക്കു​ന്നു.

ഒ​രു വീ​ട്ടി​ലെ മൂ​ന്നു ത​ല​മു​റ​യി​ലെ അം​ഗ​ങ്ങ​ളെ​യെ​ങ്കി​ലും ചി​കി​ത്സി​ക്കു​ന്ന, അ​വ​രു​ടെ എ​ല്ലാ ജീ​വി​ത സാ​ഹ​ച​ര്യ​ങ്ങ​ളും സാ​മ്പ​ത്തി​ക സാ​ഹ​ച​ര്യ​ങ്ങ​ളും അ​റി​യാ​വു​ന്ന ഒ​രു ചി​കി​ത്സ​ക​ന്‍ അ​വ​ര്‍​ക്ക് ഉ​ണ്ടാ​യി​രു​ന്ന​ത് അ​വ​രു​ടെ രോ​ഗ​ശ​മ​ന​ത്തി​ന് സാ​ധ്യ​ത കൂ​ട്ടി​യി​രു​ന്നു.

തു​ട​ക്ക​ത്തി​ല്‍​ത​ന്നെ രോ​ഗ​ചി​കി​ത്സ​യും രോ​ഗ​നി​ര്‍​ണ​യ​വും സാ​ധ്യ​മാ​യി​രു​ന്നു. രോ​ഗി​ക​ള്‍​ക്ക് ഡോ​ക്ട​റോ​ട് മാ​ത്ര​മ​ല്ല തി​രി​ച്ചും ഈ ​സാ​മൂ​ഹി​ക അ​ടു​പ്പം ഉ​ണ്ടാ​യി​രു​ന്നു.

ഡോ​ക്ട​ർ​മാ​രും കു​ടും​ബ​വും മ​ക്ക​ളു​മൊ​ക്കെ ഉ​ള്ള​വ​രാ​ണ്. ഉ​റ​ക്ക​മി​ല്ലാ​ത്ത രാ​ത്രി​ക​ളും മ​ണി​ക്കൂ​റു​ക​ൾ നീ​ണ്ടു​നി​ൽ​ക്കു​ന്ന ശ​സ്ത്ര​ക്രി​യ​ക​ളും ഓ​രോ ജീ​വ​നോ​ടു​ള്ള പ്ര​തി​ബ​ദ്ധ​ത​യും ഉ​ള്ള​വ​ർ​ത​ന്നെ​യാ​ണ് ഭു​രി​ഭാ​ഗം ഡോ​ക്ട​ർ​മാ​രും.

വ​ള​രെ കു​റ​ച്ചു പേ​രു​ടെ കൈ​ക​ളി​ൽ​നി​ന്ന് വ​രു​ന്ന ത​ക​രാ​റു​ക​ൾ​ക്ക് ഒ​രു സ​മൂ​ഹ​ത്തെ മു​ഴു​വ​ൻ അ​ട​ച്ചാ​ക്ഷേ​പി​ക്കു​ന്ന​ത് ശ​രി​യ​ല്ല എ​ല്ലാ​യി​ട​ത്തും ന​ല്ല മ​നു​ഷ്യ​രും മോ​ശം മ​നു​ഷ്യ​രും ഉ​ണ്ടാ​കാം എ​ന്നു​ള്ള കാ​ര്യം ചി​കി​ത്സ​ക​രു​ടെ ഇ​ട​യി​ലും ബാ​ധ​ക​മാ​ണ്.

എ​ത്ര​യോ കാ​ല​ങ്ങ​ളാ​യി രോ​ഗ​നി​ർ​മാ​ർ​ജ​ന​ത്തി​നും അ​തു​വ​ഴി സ​മൂ​ഹ​ത്തി​ന്‍റെ ആ​രോ​ഗ്യ സം​ര​ക്ഷ​ണ​ത്തി​നു​മാ​യി ജീ​വ​ൻ​ത​ന്നെ ബ​ലി​കൊ​ടു​ത്ത ഡോ​ക്ട​ർ​മാ​രെ ഈ ​ഡോ​ക്ടേ​ഴ്സ് ഡേ ​ദി​ന​ത്തി​ൽ ന​മു​ക്ക് സ്മ​രി​ക്കാം.

ഇ​ന്ത്യ​യി​ലെ ഏ​റ്റ​വും പ്ര​ശ​സ്ത​രാ​യ ഡോ​ക്ട​ർ​മാ​രി​ൽ ഒ​രാ​ളും പ​ശ്ചി​മ ബം​ഗാ​ളി​ന്‍റെ ര​ണ്ടാ​മ​ത്തെ മു​ഖ്യ​മ​ന്ത്രി​യു​മാ​യി​രു​ന്ന ഡോ. ​ബി​ദാ​ൻ ച​ന്ദ്ര റോ​യി​യെ ആ​ദ​രി​ക്കു​ന്ന​തി​നാ​യി 1991 ജൂ​ലൈ ഒ​ന്നു മു​ത​ൽ ഇ​ന്ത്യ​യി​ൽ ദേ​ശീ​യ ഡോ​ക്ട​ർ​ദി​ന​മാ​യി ആ​ച​രി​ച്ചു വ​രു​ന്നു.

ഈ ​വ​ർ​ഷം, ദേ​ശീ​യ ഡോ​ക്‌​ടേ​ഴ്‌​സ് ദി​നം “പ്ര​തി​രോ​ധ​ശേ​ഷി​യും സൗ​ഖ്യം ന​ൽ​കി​യ കൈ​ക​ളും പ്ര​കീ​ർ​ത്തി​ക്ക​പ്പെ​ട​ട്ടെ’ (Celebrating Resilience and Healing Hands) എ​ന്ന വി​ഷ​യ​ത്തി​ൽ ആ​ഘോ​ഷി​ക്ക​പ്പെ​ടു​ന്നു.

കോ​വി​ഡ്-19 മ​ഹാ​മാ​രി സ​മ​യ​ത്ത് ന​മ്മു​ടെ വൈ​ദ്യ മേ​ഖ​ല സം​ഭാ​വ​ന ചെ​യ്ത വി​ല​പ്പെ​ട്ട ശ്ര​മ​ങ്ങ​ളെ തി​രി​ച്ച​റി​യു​ക എ​ന്ന​താ​ണ് ഈ ​തീം കൊ​ണ്ട് ല​ക്ഷ്യ​മി​ടു​ന്ന​ത്. ലോ​കാ സ​മ​സ്താഃ സു​ഖി​നോ ഭ​വ​ന്തു:

ഡോ. ​റ്റി.​ജി. മ​നോ​ജ് കു​മാ​ർ
മെ​ഡി​ക്ക​ൽ ഓ​ഫീ​സ​ർ,
ഹോ​മി​യോ​പ്പ​തി വ​കു​പ്പ്,
മു​ഴ​ക്കു​ന്ന്, ക​ണ്ണൂ​ർ
ഫോ​ൺ: 9447689239
drmanoj.1973@yahoo.com