സംസ്ഥാനങ്ങളിൽ സീറ്റ് പങ്കിടൽ ചർച്ചകൾ ആരംഭിക്കാൻ ‘ഇന്ത്യ’ സഖ്യം

ന്യൂഡൽഹി: ബോർഡോ യൂണിഫോം ഫോർമുലയോ ഇല്ലാതെ സംസ്ഥാന തലത്തിൽ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് സീറ്റ് പങ്കിടൽ പ്രക്രിയ ആരംഭിക്കാൻ 28 അംഗ പ്രതിപക്ഷ ഇന്ത്യ ബ്ലോക്ക് ബുധനാഴ്ച തീരുമാനിച്ചു. വ്യത്യസ്‌ത കക്ഷികൾ തമ്മിലുള്ള ചർച്ചകൾ നടക്കും. ഒക്‌ടോബർ ആദ്യവാരം തിരഞ്ഞെടുപ്പ് നടക്കുന്ന മധ്യപ്രദേശിലെ ഭോപ്പാലിൽ ആദ്യ സംയുക്ത പൊതുയോഗം നടത്താനും പ്രതിപക്ഷ സഖ്യം തീരുമാനിച്ചു.

മധ്യപ്രദേശിലെ സീറ്റ് പങ്കിടൽ ക്രമീകരണങ്ങളൊന്നും പാർട്ടികൾ ഇതുവരെ നടത്തിയിട്ടില്ലെന്നിരിക്കെ, ബ്ലോക്കിന്റെ ആദ്യ റാലിയുടെ വേദിയായി ഭോപ്പാൽ തിരഞ്ഞെടുത്തത് രസകരമാണ്.

സഖ്യകക്ഷികളിൽ ഒന്നായ ആം ആദ്മി പാർട്ടി (എഎപി) മധ്യപ്രദേശിലെ നിയമസഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പിനുള്ള പത്ത് സ്ഥാനാർത്ഥികളുടെ ആദ്യ പട്ടിക ഇതിനകം പ്രഖ്യാപിച്ചു. ബി ജെ പിയെ അധികാരത്തിൽ നിന്ന് പുറത്താക്കാൻ പോരാടുന്ന കോൺഗ്രസ് എഎപിക്ക് ചില സീറ്റുകൾ നൽകാൻ സമ്മതിക്കുമോ എന്ന് കണ്ടറിയണം. വാസ്തവത്തിൽ, മറ്റൊരു തിരഞ്ഞെടുപ്പ് നടക്കുന്ന സംസ്ഥാനമായ ഛത്തീസ്ഗഡിലും സ്ഥിതി ഇതുതന്നെയാണ്, അവിടെ കോൺഗ്രസ് അധികാരത്തിലുള്ള പാർട്ടിയാണ്.

ഇന്ത്യയിലെ വിവിധ ഘടകകക്ഷികളുടെ നേതാക്കൾ വാദിക്കുന്നത്, സീറ്റുകൾ പങ്കിടുന്നതിനുള്ള സൂത്രവാക്യം അതിന്റെ രാഷ്ട്രീയ ചലനാത്മകതയെ ആശ്രയിച്ച് സംസ്ഥാനങ്ങൾക്കനുസരിച്ച് വ്യത്യാസപ്പെടാം എന്നാണ്. എന്നിരുന്നാലും ഇത് പ്രധാനമായും കഴിഞ്ഞ ലോക്‌സഭാ, നിയമസഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പുകളിലെ പാർട്ടികളുടെ പ്രകടനത്തെ അടിസ്ഥാനമാക്കിയുള്ളതായിരിക്കും.

സഖ്യത്തിലെ ഏതെങ്കിലും അംഗങ്ങൾ ഇതിനകം കൈവശം വച്ചിരിക്കുന്ന സീറ്റുകളിൽ ഒരു ചർച്ചയും പാടില്ല എന്ന്, എൻസിപി അധ്യക്ഷൻ ശരദ് പവാറിന്റെ ഡൽഹിയിലെ വസതിയിൽ ബുധനാഴ്ച ചേർന്ന ഗ്രൂപ്പിങ്ങിന്റെ ഏകോപന സമിതിയുടെ ആദ്യ യോഗത്തിൽ നാഷണൽ കോൺഫറൻസിന് ശേഷം ഒമർ അബ്ദുള്ള പറഞ്ഞു.

“ഞാൻ നിർദ്ദേശിച്ച ഒരു കാര്യം, ഞങ്ങൾ ചർച്ച ചെയ്യാൻ പോകുന്ന ഒന്നാണ്, ഇന്ത്യാ ബ്ലോക്കിലെ അംഗങ്ങൾ ഇതിനകം കൈവശം വച്ചിരിക്കുന്ന സീറ്റുകൾ ചർച്ചയ്ക്ക് അനുവദിക്കരുത് എന്നതാണ്. ബി ജെ പി യോ എൻ ഡി എയ്‌ക്കോ അല്ലെങ്കിൽ ആ സഖ്യങ്ങളുടെ ഭാഗമല്ലാത്ത പാർട്ടികൾക്കോ ​​ഉള്ള സീറ്റുകളെക്കുറിച്ചാണ് നമ്മൾ ചർച്ച ചെയ്യേണ്ടത്. ഇന്ത്യൻ അംഗങ്ങൾ ഇതിനകം കൈവശം വച്ചിരിക്കുന്ന സീറ്റുകൾ… ചർച്ചയിൽ വരാൻ പാടില്ല,” 12 പാർട്ടികളുടെ നേതാക്കൾ പങ്കെടുത്ത യോഗത്തിന് ശേഷം അബ്ദുള്ള പറഞ്ഞു.

“സീറ്റ് വിഭജനം തീരുമാനിക്കുന്നതിനുള്ള നടപടികൾ ആരംഭിക്കാൻ ഏകോപന സമിതി തീരുമാനിച്ചു. അംഗ കക്ഷികൾ ചർച്ച നടത്തി എത്രയും വേഗം തീരുമാനമെടുക്കാൻ തീരുമാനിച്ചു,”യോഗത്തിന് ശേഷം പാർട്ടികൾ പുറത്തിറക്കിയ സംയുക്ത പ്രസ്താവനയിൽ പറഞ്ഞു. നിയമസഭയിലേക്കും പാർലമെന്റിലേക്കും വരാനിരിക്കുന്ന തിരഞ്ഞെടുപ്പുകൾക്കായി സംസ്ഥാനതലത്തിൽ സീറ്റ് വിഭജന ചർച്ചകൾ ആരംഭിക്കാനാണ് തീരുമാനമെന്ന് സിപിഐ ജനറൽ സെക്രട്ടറി ഡി രാജ പറഞ്ഞു. ഒക്‌ടോബർ അവസാനത്തോടെ സീറ്റ് വിഭജനം പൂർത്തിയാക്കണമെന്നാണ് പാർട്ടികളുടെ ആവശ്യം.

തൃണമൂൽ കോൺഗ്രസ് (ടിഎംസി) മുതിർന്ന നേതാവും ഏകോപന സമിതി അംഗവുമായ അഭിഷേക് ബാനർജി കൊൽക്കത്തയിലെ ഒരു കേസിൽ ചോദ്യം ചെയ്യലിനായി ഇഡിക്ക് മുമ്പാകെ ഹാജരാകേണ്ടതിനാൽ യോഗത്തിൽ പങ്കെടുത്തില്ല.

മുംബൈ കോൺക്ലേവിൽ മീഡിയ, സോഷ്യൽ മീഡിയ, ഗവേഷണം എന്നിവയ്‌ക്കായി പ്രത്യേക വർക്കിംഗ് ഗ്രൂപ്പുകൾ രൂപീകരിക്കുന്നതിനൊപ്പം അതിന്റെ ഏകോപനവും തിരഞ്ഞെടുപ്പ് തന്ത്രങ്ങളും പ്രചാരണ കമ്മിറ്റികളും രൂപീകരിച്ചു.

വേണുഗോപാൽ, ശരദ് പവാർ, ഡിഎംകെയുടെ ടിആർ ബാലു, ബിഹാർ ഉപമുഖ്യമന്ത്രിയും ആർജെഡി നേതാവുമായ തേജസ്വി പ്രസാദ് യാദവ്, ജാർഖണ്ഡ് മുഖ്യമന്ത്രിയും ജെഎംഎം നേതാവുമായ ഹേമന്ത് സോറൻ, ശിവസേനയുടെ (യുബിടി) സഞ്ജയ് റാവത്ത്, ജെഡിയുവിന്റെ സഞ്ജയ്ഝാ, എഎപിയുടെ രാഘവ് ഛദ്ദ, രാജ, അബ്ദുള്ള, പിഡിപിയുടെ മെഹബൂബ മുഫ്തി, സമാജ്‌വാദി പാർട്ടിയുടെ ജാവേദ് അലി ഖാൻ എന്നിവർ യോഗത്തിൽ പങ്കെടുത്തു.