ഡൽഹി: വായു മലിനീകരണം മാരകമായ തോതില്‍; പഠന റിപ്പോര്‍ട്ട് ഭയപ്പെടുത്തുന്നു; വായു മലിനീകരണം പ്രമേഹ സാധ്യത വർദ്ധിപ്പിക്കും

ഡൽഹിയിലെ വായു മലിനീകരണംമൂലം ആശുപത്രികളില്‍ പ്രവേശിപ്പിക്കപ്പെടുന്നവരുടെ എണ്ണം വര്‍ദ്ധിച്ചു. ചിലർ ഇൻഹേലറുകള്‍ ഉപയോഗിക്കാന്‍ നിർബന്ധിതരാകുന്നു, ഒരു വിഭാഗം മാസ്ക് ധരിയ്ക്കുന്നു. ഈ രണ്ട് കാര്യങ്ങളും ഈ ദിവസങ്ങളിൽ ഡൽഹിയിൽ നിർബന്ധമായി മാറിയിരിക്കുന്നു.

ഭൂരിഭാഗം പ്രദേശങ്ങളും പുകമഞ്ഞാല്‍ മൂടപ്പെട്ടു.ബിഎസ്3 പെട്രോള്‍, ബിഎസ്4 ഡീസല്‍ കാറുകള്‍ക്ക് ഡല്‍ഹി സര്‍ക്കാര്‍ നിരോധനം ഏര്‍പ്പെടുത്തി. ഡല്‍ഹി, നോയിഡ, ഗുരുഗ്രാം, ഗാസിയാബാദ്, ഫരീദാബാദ് എന്നിവിടങ്ങളില്‍ വായു മലിനീകരണം രൂക്ഷമാണ്. വായു മലിനീകരണം രൂക്ഷമായി സാഹചര്യത്തില്‍ ദില്ലിയില്‍ രണ്ടുദിവസം സ്‌കൂളുകള്‍ക്ക് അവധി പ്രഖ്യാപിച്ചിരിക്കുകയാണ്. ഡല്‍ഹി മുഖ്യമന്ത്രി അരവിന്ദ് കെജ്രിവാളാണ് എക്‌സിലൂടെ അവധി പ്രഖ്യാപിച്ചത്. ഇലക്ട്രിക് -സിഎന്‍ജി വാഹനങ്ങള്‍ കൂടുതലായി ഉപയോഗിക്കാനും മെട്രോ സര്‍വീസുകളെ ആശ്രയിക്കാനും നിര്‍ദേശമുണ്ട്. ഹോട്ടലുകളിലടക്കം വിറകും കല്‍ക്കരിയും ഉപയോഗിച്ചുള്ള അടുപ്പുകള്‍ ഉപയോഗിക്കുന്നത് നിരോധിച്ചിട്ടുണ്ട്.

അന്താരാഷ്‌ട്ര ജേർണലുകളിൽ പ്രസിദ്ധീകരിച്ച രണ്ട് പഠനങ്ങൾ ചെന്നൈയിലെയും ഡൽഹിയിലെയും വായു മലിനീകരണത്തിന്റെ അളവും ടൈപ്പ്-2 പ്രമേഹവും തമ്മിൽ ആശങ്കാജനകമായ ബന്ധം റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തിട്ടുണ്ട്. രാജ്യ തലസ്ഥാനത്ത് അതി ഭീകരമാം വിധം വായു മലിനീകരണം വര്‍ദ്ധിക്കുന്ന സാഹചര്യമാണുള്ളത്. ഡല്‍ഹിയിലെ ഒട്ടു മിക്ക പ്രദേശങ്ങളിലും AQI 450ന് മുകളിലാണ് റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്യപ്പെടുന്നത്. ഈ സാഹചര്യത്തില്‍ മാരകമായ വായു മലിനീകരണം സംബന്ധിച്ച ഏറ്റവും വലിയ മുന്നറിയിപ്പ് എയിംസ് പുറത്തു വിട്ടിരിയ്ക്കുകയാണ്.

ചെറിയ കുട്ടികൾക്കും നവജാത ശിശുക്കൾക്കും ഡല്‍ഹിയിലെ വായു മലിനീകരണം ഏറ്റവും അപകടകരമാണെന്ന് എയിംസ് നടത്തിയ പഠന റിപ്പോര്‍ട്ടില്‍ പറയുന്നു. രാജ്യ തലസ്ഥാനത്തെ വായുവില്‍ അലിഞ്ഞുചേർന്നിരിയ്ക്കുന്ന വിഷം കണ്ണുകളിലേക്കും ശ്വാസകോശങ്ങളിലേക്കും പ്രവേശിക്കുന്നു. ഈ സമയത്ത് ജനിക്കുന്ന അല്ലെങ്കിൽ ഗർഭപാത്രത്തിലുള്ള കുട്ടികളേയും മലിനീകരണം ബാധിക്കും എന്നാണ് പഠനത്തില്‍ പറയുന്നത്.
എയിംസിലെ എമര്‍ജെന്‍സി വിഭാഗത്തില്‍ എത്തിയ 1,32,000 കുട്ടികളെ പരിശോധിച്ചു. പഠനത്തിനായി, 15 വയസ്സിന് താഴെയുള്ള 19120 കുട്ടികളെ രജിസ്റ്റർ ചെയ്തു. അവർ രണ്ടാഴ്ചയിലേറെയായി ശ്വാസതടസ്സവും ചുമയും അനുഭവിക്കുന്നതായി കണ്ടെത്തി.

ഈ കുട്ടികളെല്ലാം ഒരു മാസത്തിലേറെയായി ഡൽഹിയിൽ താമസിച്ചു വരികയായിരുന്നു. പഠന ഫലങ്ങൾ അനുസരിച്ച്, 98% കുട്ടികൾക്ക് ചുമയും 84% പേർക്ക് ശ്വാസതടസ്സവും 83% കുട്ടികൾക്ക് ജലദോഷവും അലർജി പ്രശ്നങ്ങളും ഉണ്ടായിരുന്നു, 62% കുട്ടികള്‍ക്ക് ശ്വാസ തടസം അനുഭവപ്പെട്ടിരുന്നു. ശ്വസിക്കുമ്പോൾ ശ്വാസോച്ഛ്വാസം ഉണ്ടായിരുന്നു. ഇവരില്‍ 85% കുട്ടികളെയും ദിവസം മുഴുവൻ അത്യാഹിതാ വിഭാഗത്തില്‍ പ്രവേശിപ്പിച്ച് ചികിത്സയ്ക്ക് ശേഷം ഡിസ്ചാർജ് ചെയ്തു.
കൂടാതെ, 14% കുട്ടികൾക്ക് ആശുപത്രിയില്‍ കിടത്തി ചികിത്സ അനിവാര്യമായി വന്നു. ശ്വാസ തടസത്തോടൊപ്പം, മറ്റ് ഗുരുതരമായ രോഗാവസ്ഥയും മൂലം 7 കുട്ടികളുടെ നില ഗുരുതരമാവുകയും അവര്‍ മരണത്തിന് കീഴടങ്ങുകയും ചെയ്തു.

കുട്ടികളുടെ ശ്വാസകോശം ജനിക്കുന്നതിന് മുമ്പുതന്നെ വായു മലിനീകരണം മൂലം തകരാറിലാകുമെന്ന് ഗവേഷണത്തിൽ കണ്ടെത്തിയതായി എയിംസ് പഠന റിപ്പോര്‍ട്ടില്‍ പറയുന്നു. ഇത് അവരുടെ ശ്വസന വ്യവസ്ഥയെ സാരമായി ബാധിക്കാം. ശ്വാസകോശത്തിന്റെ ആവരണത്തിന് വീക്കം സംഭവിക്കാം, മസ്തിഷ്കം പൂർണ്ണമായി വികസിപ്പിക്കുന്നതിൽ പോലും ബുദ്ധിമുട്ടുകൾ ഉണ്ടാകാം. അമേരിക്കയുടെ എയർ ക്വാളിറ്റി ഇൻഡക്‌സിന്‍റെ നിർവചനം അനുസരിച്ച്, 300-ന് മുകളിലുള്ള വായുവിന്‍റെ ഗുണനിലവാരം ഒരു അടിയന്തിര സാഹചര്യമായി കണക്കാക്കപ്പെടുന്നു, കാരണം ഇത് എല്ലാ പ്രായത്തിലുമുള്ള ആളുകളെയും ബാധിക്കുകയും എല്ലാവരേയും വീട്ടിൽ തന്നെ കഴിയാന്‍ നിർദ്ദേശിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു.

ഈ സമയത്ത്, ജനലുകളും വാതിലുകളും അടച്ച് കഴിവതും വീടിനുള്ളിൽ തന്നെ കഴിയണം. ചെറുചൂടുള്ള വെള്ളം കുടിക്കുന്നത് തുടരണം, ഇത് ശരീരത്തിൽ നിന്ന് വിഷവസ്തുക്കളെ നീക്കം ചെയ്യാൻ സഹായിക്കുന്നു. രാവിലെയും വൈകുന്നേരവും പുറത്തിറങ്ങാൻ പാടില്ല. ഉച്ചയ്ക്ക് സൂര്യൻ പ്രകാശിക്കുമ്പോൾ പൊടിപടലങ്ങൾ കുറഞ്ഞു തുടങ്ങും. കാറ്റ് വീശുന്ന സമയത്ത് വെളിയില്‍ വ്യായാമം ചെയ്യാം. നിങ്ങൾക്ക് 4 ദിവസത്തിൽ കൂടുതൽ ചുമയും ജലദോഷവും ഉണ്ടെങ്കിൽ, ഒരു ഡോക്ടറെ സമീപിക്കണമെന്നും വിദഗ്ദർ പറയുന്നു.